Top 5 # Xuất Hóa Đơn Đầu Ra Quà Tặng Xem Nhiều Nhất, Mới Nhất 2/2023 # Top Trend | Beyondjewelries.com

Mua Quà Tặng Cho Khách Hàng Có Phải Xuất Hóa Đơn Đầu Ra

Mua quà tặng cho khách hàng có phải xuất hóa đơn đầu ra và có được tính vào chi phí được trừ và VAT đầu vào có được khấu trừ ?

Chi phí mua quà tặng khách hàng vẫn xuất hóa đơn đầu ra và được tính vào chi phí được trừ cũng như được khấu trừ VAT

Trả lời văn bản số 656/GNVT-TCKT ngày 30/10/2014 của Công ty về chính sách thuế; Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT) quy định về nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

Căn cứ Điểm 2.4b Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ đối với một số trường hợp:

b) Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”;

Căn cứ Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN):

+ Tại Khoản 1 Điều 6 quy định về các khoản chi được trừ khi tính thuế TNDN:

“Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

…”;

+ Tại Khoản 2.21 điều 6 quy định về các khoản chi không được trừ khi tính thuế TNDN:

…”

Căn cứ Khoản 3a, Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung hướng dẫn tại Điềm b, c, Khoản 1, Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC như sau:

Trường hợp Công ty theo trình bày năm 2014 có phát sinh mua hàng hóa để tặng khách hàng phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty thì khi tặng Công ty phải lập hoá đơn như bán hàng hoá thông thường, nếu hàng hoá tặng cho khách hàng có giá từ 200.000 đồng trở lên Công ty phải lập hoá đơn riêng cho từng khách hàng. Các hoá đơn đầu vào của hàng hoá mua về tặng Công ty được kê khai khấu trừ nếu đáp ứng các quy định tại Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC. Chi phí quà tặng được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN (thuộc khoản chi bị khống chế theo hướng dẫn tại Khoản 2.21 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC)

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn

Mua Quà Tặng Cho Khách Hàng Có Phải Xuất Hóa Đơn Đầu Ra

Mua quà tặng cho khách hàng có phải xuất hóa đơn đầu ra và có được tính vào chi phí được trừ và VAT đầu vào có được khấu trừ ?

Chi phí mua quà tặng khách hàng vẫn xuất hóa đơn đầu ra và được tính vào chi phí được trừ cũng như được khấu trừ VAT

Trả lời văn bản số 656/GNVT-TCKT ngày 30/10/2014 của Công ty về chính sách thuế; Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT) quy định về nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

Căn cứ Điểm 2.4b Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ đối với một số trường hợp:

b) Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”;

Căn cứ Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN):

+ Tại Khoản 1 Điều 6 quy định về các khoản chi được trừ khi tính thuế TNDN:

“Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

…”;

+ Tại Khoản 2.21 điều 6 quy định về các khoản chi không được trừ khi tính thuế TNDN:

…”

Căn cứ Khoản 3a, Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung hướng dẫn tại Điềm b, c, Khoản 1, Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC như sau:

Trường hợp Công ty theo trình bày năm 2014 có phát sinh mua hàng hóa để tặng khách hàng phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty thì khi tặng Công ty phải lập hoá đơn như bán hàng hoá thông thường, nếu hàng hoá tặng cho khách hàng có giá từ 200.000 đồng trở lên Công ty phải lập hoá đơn riêng cho từng khách hàng. Các hoá đơn đầu vào của hàng hoá mua về tặng Công ty được kê khai khấu trừ nếu đáp ứng các quy định tại Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC. Chi phí quà tặng được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN (thuộc khoản chi bị khống chế theo hướng dẫn tại Khoản 2.21 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC)

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn

Quà Tặng Nhân Viên Có Phải Xuất Hóa Đơn Không ?

Quà tặng nhân viên có phải xuất hóa đơn không ? Chính là một trong số những thắc mắc phổ biến hiện nay. Bởi việc chọn quà tặng nhân viên trong các dịp lễ tết ngày càng được ưa chuộng . Ngoài việc các doanh nghiệp đua nhau tìm cho mình giải pháp quà tặng nhân viên phù hợp thì chắc chắn không phải các công ty doanh nghiệp nào cũng hiểu rõ về xuất hóa đơn đỏ. Vậy ngay trong bài viết này tôi đã tổng hợp và chia sẻ một vài nội dung bên dưới. Hy vọng sẽ mang lại nhiều thông tin hữu dụng cho bạn đọc.

[ Giải đáp ] quà tặng nhân viên có phải xuất hóa đơn không ?

Theo khoản 7 điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 39/2014/TT-BTC).

Theo khoản 9 điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC:

– Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng…”

Chính vì vậy mà Dù là hàng mua về nhập kho rồi xuất tặng hay là mua tặng luôn – Dù là cho biếu tặng khách hàng, công nhân viên … cũng đều phải xuất hóa đơn.

Công ty nhận cung cấp quà tặng nhân viên uy tín có xuất hóa đơn

Tặng quà cho nhân viên không ngoài mục đích tôn vinh, khen thưởng mà còn có tác dụng giữ chân nhân tài ở lại đóng góp nhiều hơn cho sự phát triển của doanh nghiệp. Họ sẽ cảm thấy mình được trân trọng trong một tập thể “biết trước biết sau”.

Những gì họ đã cống hiến nên được bù đắp xứng đáng bằng một phần quà có giá trị. Cho dù quyết định như thế nào, các chủ doanh nghiệp cũng cần đảm bảo rằng nhân viên cảm thấy doanh nghiệp đã đánh giá cao sự tham gia và góp sức của họ cho sự thành công của doanh nghiệp.

Chính vì vậy mà hầu hết các doanh nghiệp hiện nay luôn có những giải pháp quà tặng nhân viên phù hợp . Chính vì nhu cầu lựa chọn quà tặng nhân viên ở các doanh nghiệp tăng cao mà hiện nay rất nhiều công ty quà tặng mọc lên như nấm .

Đặc biệt có nhiều công ty giả mạo với hình thức lừa đảo vô cùng tinh vi dẫn đến không ít doanh nghiệp đã bị lừa một khoản tiền không hề nhỏ. Vậy nên các doanh nghiệp phải thật tỉnh táo để tìm kiếm cho mình công ty quà tặng uy tín .

Nằm trong danh sách các công ty quà tặng lớn hàng đầu hiện nay. CÔNG TY QUÀ TẶNG SÁNG TẠO SÀI GÒN với kinh nghiệm hơn 10 năm trong lĩnh vực chuyên cung cấp quà tặng cho các doanh nghiệp lớn nhỏ . Có chiết khấu cao cho đơn hàng lớn . Cam kết xuất đầy đủ các giấy tờ hóa đơn mà các doanh nghiệp cần. Luôn đặt uy tín và chất lượng dịch vụ lên hàng đầu để xây dựng công ty bền vững nên quý doanh nghiệp hoàn toàn có thể an tâm lựa chọn đơn vị chúng tôi .

Bên cạnh sản phẩm thì hộp đựng sản phẩm quà tặng cũng là điểm lưu ý khi lựa chọn quà tặng cho nhân viên công ty, quà tặng tết cho nhân viên, quà tặng tết cho công nhân. Hộp đựng quà tạo sự nên sự sang trọng cũng như thể hiện được thành ý của người tặng đối với người được tặng.Công ty chúng tôi hỗ trợ luôn phần thiết kế in ấn logo hộp quà cho khách hàng. Chính vì thế hãy đến với chúng tôi các bạn sẽ được phục vụ từ A – Z đảm bảo có được một giải pháp quà tặng tuyệt vời nhất.

Nhận catalogue mới nhất

NHANH TAY LIÊN HỆ VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC : 👍 TƯ VẤN SẢN PHẨM 👍 NHẬN BẢNG BÁO GIÁ Địa chỉ : 135 Cộng Hòa Phường 12 Quận Tân Bình TPHCM Hotline : 0886 83 89 36 – 0941 46 9229

Xuất Hóa Đơn Bánh Trung Thu Tặng Khách Hàng

Sau khi tham khảo về việc xử lý chi phí mua bánh trung thu tặng khách hàng, đã có nhiều bạn gọi điện, hoặc gửi mail tới thắc mắc về việc hạch toán và xuất hoá đơn, khai thuế GTGT bánh trung thu tặng khách hàng.

Nhằm phục vụ tốt cho các bạn dịp trung thu năm 2015, xin chia sẻ bài viết: Kê khai thuế và Xuất hóa đơn bánh trung thu tặng khách hàng

Công ty TNHH Tư vấn và Đại lý thuế Công Minh ( ) có mua bánh trung tặng khách hàng, giá trị như sau:

Thuế GTGT đầu vào : 2.5 tr

a. Khi mua bánh hạch toán :

Vì mua bánh về không nhập kho, nên các bạn không hạch toán vào TK 156, mà hạch toán thẳng vào chi phí bán hàng

Thuế đầu vào của bánh trung thu được khấu trừ thuế đầu vào, nên hạch toán tăng TK 133 : 2.5 tr

Hoá đơn bánh trung thu lớn hơn 20 tr, nên phải thanh toán qua ngân hàng

b. Khi biếu tặng, căn cứ vào hoá đơn xuất biếu tặng, hạch toán:

Quà tặng phải xuất hoá đơn tính thuế GTGT, nhưng không phải tính doanh thu đầu ra (do không thu được tiền), nên không hạch toán tăng TK 511

Bánh trung thu phải chịu thuế đầu ra, vì thế phải hạch toán tăng nghĩa vụ thuế đầu ra, ghi có TK 3331: 2.5 tr

Về bản chất, doanh nghiệp là người tiêu thụ cuối cùng, nên phải chịu thuế GTGT, vì thế thuế GTGT đầu ra được tính vào chi phí được trừ, ghi nợ TK 642

Nhận hoá đơn đầu vào và kê khai bình thường

Xuất hoá đơn đầu ra với những nội dung sau:

Nội dung : Bánh trung thu biếu tặng khách hàng

Thuế GTGT đầu ra : 2.5 tr

Trong kỳ, kế toán kê khai các chỉ tiêu trên tờ khai mẫu 01/GTGT như sau:

Chỉ tiêu [23] : Giá trị hành hoá dịch vụ mua vào: 25tr

Chỉ tiêu [24]: Thuế GTGT của hàng hoá dịch vụ mua vào: 2.5 tr

Chỉ tiêu [25]: Thuế GTGT được khấu trừ kỳ này: 2.5 tr

Chỉ tiêu [33] :Thuế GTGT của hàng hoá dịch vụ bán ra 2.5 tr

Chỉ tiêu [36] : Thuế GTGT phát sinh trong kỳ : 0 ( Chỉ tiêu này do phần mềm HTKK tự tính ra, nghĩa vụ thuế sau khi khấu trừ thuế đầu vào là bằng 0)

Doanh thu đầu ra không kê khai, không hạch toán tăng doanh thu.

Thực tế doanh nghiệp tăng thuế đầu ra, nhưng được khấu trừ thuế đầu vào, nên bản chất là không phải đóng thuế của quà tặng bánh trung thu.

Tuy không kê khai doanh thu, nhưng doanh nghiệp khi lập Báo cáo sử dụng hoá đơn phải đưa số hoá đơn này vào mục sử dụng trong kỳ…